1. Điều kiện tách thửa đất ở tại Đồng Nai ?

Xin chào luật sư, tôi có yêu cầu mong luật sư tư vấn giúp như sau: Bố tôi đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với diện tích 300 m2 đất ở tại Đồng Nai. Bố tôi có ba con gái, hiện giờ bố tôi muốn làm thủ tục tách thửa đất cho ba con gái. Vậy xin cho hỏi điều kiện để tách thửa ở Đồng Nai hiện nay là như thế nào?Mong sớm nhận được tư vấn của luật sư, tôi xin chân thành cảm ơn!

Luật sư tư vấn:
Căn cứ quy định tại Điều 4 Quyết định 03/2018/QĐ-UBND của UBND tỉnh Đồng Nai ban hành quy định về diện tích tối thiểu được phép tách thửa, theo đó, nếu bố bạn muốn tách mảnh đất này thành 03 phần cho ba người con gái cần đáp ứng những điều kiện sau:
Một là, thửa đất mà bố bạn muốn tách cho ba chị em bạn đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp theo quy định của pháp luật về đất đai, nhà ở.
Hai là, diện tích thửa đất mới và diện tích còn lại của thửa đất sau khi tách thửa phải lớn hơn hoặc bằng diện tích tối thiểu của loại đất theo quy hoạch và đáp ứng được quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất của địa phương nơi có đất phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng nông thôn (quy hoạch xã nông thôn mới), quy hoạch sản xuất nông nghiệp được phê duyệt. Cụ thể như sau:

“1. Diện tích tối thiểu của thửa đất sau khi tách thửa
a) Các phường và các xã Hóa An, Tân Hạnh, Hiệp Hòa thuộc thành phố Biên Hòa; các phường thuộc thị xã Long Khánh diện tích tối thiểu thửa đất là 60m2 (sáu mươi mét vuông);
b) Các xã An Hòa, Long Hưng, Phước Tân, Tam Phước, thuộc thành phố Biên Hòa; các thị trấn thuộc các huyện diện tích tối thiểu là 80 m2 (tám mươi mét vuông);
c) Các xã còn lại thuộc thị xã Long Khánh và các huyện, diện tích tối thiểu tách thửa là 100 m2 (một trăm mét vuông);
d) Diện tích đất ở tối thiểu được phép tách thửa quy định tại các Điểm a, b và Điểm c Khoản 1 Điều này không tính diện tích hành lang bảo vệ các công trình công cộng.
2. Kích thước thửa đất hình thành sau khi tách thửa
a) Thửa đất thuộc địa bàn các phường, xã thuộc thành phố Biên Hòa; các phường thuộc thị xã Long Khánh; các thị trấn thuộc các huyện mà vị trí tiếp giáp với đường phố có lộ giới lớn hơn hoặc bằng hai mươi mét (20 m) thì thửa đất hình thành sau tách thửa phải có chiều rộng (cạnh thửa đất tiếp giáp với đường giao thông chính sau khi đã trừ lộ giới giao thông và hạ tầng thiết yếu khác) lớn hơn hoặc bằng 5m (năm mét);